Về cấu hình máy chơi Season 10

Thảo luận trong 'Hà Nội 2' bắt đầu bởi ViperMUHN, 26/8/15.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. ViperMUHN

ViperMUHN Ban Quản Trị

- Có nhiều bạn thắc mắc về cấu hình máy thích hợp để chơi Season 10 được tốt nhất, vì vậy chúng tôi xin đưa ra các lời khuyên như sau:

I. Về hệ điều hành:

- Có phải Win xp chơi game tốt nhất? Cách đây vài năm, khi chỉ có season 3-4 thì điều đó là đúng, nhưng hiện tại, phiên bản Season 10 được chính webzen thiết kế trên những PC Win 7 trở lên, BQT cũng thường test trên win 8 và win 10, vì vậy win xp không còn tốt để chơi game MU nữa (các game khác cũng vậy), nếu có điều kiện bạn nên nâng cấp lên win 7, win 8 hoặc win 10.

- Những ai nên cài win XP ? Những bạn có máy tính ram 1GB trở xuống hoặc không thể tìm được driver đầy đủ cho máy thì nên cài xp.

- Tôi nên cài 32 bit hay 64 bit ? Bạn chú ý, với win XP hoặc win 32 bit, bạn chỉ có thể cắm tối đa 2 acc, nếu cắm trên 2 acc, MU rất dễ bị đóng đột ngột, nếu máy bạn có ram từ 3GB trở lên, chúng tôi khuyên bạn nên cài win 64 bit.

- Giữa win7, win8 và win10 tôi nên chọn cái nào ? Nếu bạn không có kinh nghiệm, lời khuyên là bạn nên cài win 7 64 bit. Cả 3 hệ điều hành này đều có thể chơi tốt MU, tuy nhiên hệ điều hành mới thường ít có driver phù hợp hơn. BQT thường sử dụng win 8 và win 10.

II. Về RAM

- MU Season 10 bản Full sẽ tốn của bạn khoảng 900 MB ram, bản Mini sẽ tốn 600 MB ram, hệ điều hành của bạn sẽ tốn 400 MB (XP), 700 MB(Win7), 1000 MB(Win8), 1500 MB(Win10). Nhiều bạn thường chạy trình duyệt tốn trung bình 800 MB ram, các phần mềm khác thường dùng sẽ chiếm khoảng 200 MB ram. Dựa vào thông số trên bạn có thể tính ra được số acc bạn có thể cắm. Tất nhiên bạn có thể cắm hơn vì hệ điều hành có chế độ trích suất ổ cứng ra làm ram nhưng sẽ khiến máy chậm và trải nghiệm chơi game sẽ không còn tốt nữa.

- Ví dụ, máy bạn là win 7, 4GB ram = 4096 MB. Số ram khả dụng là: 4096 - 700 - 800 - 200 = 2396 MB => chạy được khoảng 4 acc bản MINI hoặc 2.6 acc bản FULL.

III. Về CPU và Cạc màn hình

- Nếu bạn có cạc màn hình, tất nhiên sẽ tốt hơn, nhưng không nhất thiết phải có nếu bạn chỉ chơi khoảng 1-2 tài khoản cùng lúc. Còn về CPU, với chip i3 cũng là quá đủ để bạn có thể chạy 3 account cùng lúc, hơn nữa, với bản season 10 này, khi bạn trừ MU xuống taskbar hoặc CTRL+F8 để ẩn MU, lập tức MU sẽ giảm CPU xuống 5 - 10 lần, nên vấn đề CPU cũng không quá quan trọng lắm.

Các hướng dẫn trên đúng với điều kiện bạn đã cài đầy đủ driver, máy tính bạn đã vệ sinh đầy đủ, tản nhiệt tốt. Mong rằng các bạn sẽ hiểu hơn phần nào về cấu hình chơi phiên bản season 10.

Last edited: 26/8/15
  2. ADM có bản win 8 + diver chuẩn share cho mình với. TKs !

3. tẹt bô cắm full acc đi anh em ^^

4. vừa vệ sinh lại máy và đầu tư hẳn 1 cái quạt chip 70k =))

5. ViperMUHN

ViperMUHN Ban Quản Trị

Mỗi máy tính sẽ có bộ driver riêng, nên khó có thể có bản win 8 + driver chuẩn cho bạn được, tuy nhiên từ win 7 trở lên, bạn chỉ cần bật window update là các driver sẽ được cài đặt cho bạn.

6. Đây chính là bài viết mà mình (và rất nhiều anh em khác) chờ đợi. Cảm ơn Viper!

7. THANHS AD

8. em test bên thần long thỳ xp ngon hơn hẳn win7. mà win 7 mỗi lần sụt điện lại hay lỗi hoặc khởi động lại rất lâu. ":(

9. cảm ơn AD rất nhiều. mai chạy w7 luôn cho nó mát

10. Thôi xong máy cùi win xp. Ng nông dân thì phải làm sao :(

hoancon89 thích bài này.
  11. CÀNG VỀ SAU NÂNG CẤP THÌ GAME CÀNG NẶNG HEHE ANH EM CŨNG NÂNG CẤP MÁY THEO LÀ VỪA

12. win xp giờ kiếm đâu bản 64 bit bây giờ :3

13. XP KO CÓ 64 BIT NHÉ BẠN

hoancon89 thích bài này.
  14. có bản 64 bit.nhưng đa phần là có lỗi và ko hoàn thiện

15. XP MÀ CÓ 64 BIT AH BẠN HIHI GOOGLE ĐI BẠN

16. Cấu hình PC mình như thế này. Bạn nào tư vấn cho mình là máy này cắm đc bao nhiêu acc hoặc lên đời máy ntn dùm mình với

17. TKs bác. Tại e xài con lap asus K43S cấu hình ai cũng bảo oke 2 acc bt. mà xài win 7 64 bít cài diver đĩa của máy mà vẫn lag lag. KO êm dc :D

18. Đừng phán bừa vậy bạn , win xp có 64bit , nhưng chỉ có bản vá đến sp2 không có sp3 , với người dùng thông thường thì bản vá này thực sự cũng không quan trọng lắm , có điều nhiều khi không kiếm đc đủ driver cho xp64bit .
    Nếu cài xp64 thì nên cài win 7 64 thì hơn

19. Bổ ích....

20. Giải thích thêm 1 chút về vấn đề win xp và win 7, 8, 10.
    *một số bạn nói win xp chạy mượt hơn điều này chưa hẳn là sai. win xp không ngốn nhiều tài nguyên của phần cứng, không tích hợp nhiều tiện ích chạy song song hệ điều hành. Vì thế với 1 cấu hình thấp, ram 2Gb trở xuống với bộ vi xử lý tầm dual core và core duo trở xuống nguồn tài nguyên dư thừa sau khi cài hệ điêu hành xp đủ để đáp ứng chơi MU tốt. Cũng với cấu hình đó cài cài hệ điều hành win 7, 8, 10 bị chiếm dụng nguồn tài nguyên nhiều hơn vì thế không đủ tài nguyên để xử lý, chơi Mu mượt. Kết luận cấu hình trung bình yếu bộ nhớ ram ít cài xp chơi mượt hơn win 7, 8, 10.

* Với 1 cấu hình trung bình khá trở lên, vi xử lý thế hệ cũ có thể là Quad core hoặc với các bộ vi xử lý core i series đi kèm với 4gb ram trở lên, nó cần 1 hệ điều hành 64bit để hệ thống nhận đủ 4gb ram trở lên điều mà xp 32bit ko thể làm ( xp chỉ nhận tối đa 3,6gb ram cho dù cắm đến 64gb ram trên main ). Ngoài điều này Win 7, 8, 9 hỗ trợ nền tảng công nghệ mới tốt hơn, giúp hệ thống chạy đa nhiệm ổn định hơn. Gánh nặng chiếm dụng tài nguyên bởi hệ điêù hành không xi nhê gì với tài nguyên khủng của 1 cấu hình khủng mà lợi ích sẽ đạt nhiều hơn khi hệ điều hành khai thác đc tối đa tiềm năng phần cứng. kết luận với cấu hình mạnh win 7, 8, 10 chơi MU tốt hơn khi chạy đa nhiệm nhiều acc.

Last edited: 26/8/15
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi