Chú ý Trung tâm an ninh- 5 PHÚT đọc, MÃI MÃI an toàn!

Thảo luận trong 'Thông Báo' bắt đầu bởi Thiên Thanh Hi, 11/12/12.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Thiên Thanh Hi

Thiên Thanh Hi Ban Quản Trị

Cách để kẻ gian lừa đảo, cài mã độc, xâm nhập máy tính của bạn nhằm ăn cắp thông tin… có vô vàn và ngày một tinh vi; do vậy, bạn cần áp dụng các biện pháp sau đây để tự bảo vệ mình.

Chỉ mất 05 phút đọc, sau đó hãy thực hành theo để mãi mãi được an toàn!

1. Cài chương trình anti-virus
    Hiện có 2 chương trình miễn phí, xếp thứ hạng cao trên thế giới, phát hiện và tiêu diệt mọi sâu độc hại phổ biến và hỗ trợ tiếng Việt là Avast và Microsoft Security Essentials (MSE). GamethuVN xin giới thiệu chi tiết cách cài MSE tại đây.

2. Đăng ký bảo vệ account
    Chức năng này cho phép sử dụng account (tài khoản) với quyền cao nhất tại địa chỉ máy tính và địa chỉ IP đã đăng ký. Nếu một trong hai địa chỉ bị thay đổi (địa chỉ máy tính hoặc địa chỉ IP) thì account chỉ được sử dụng với những quyền cơ bản.

Địa chỉ máy tính: Mỗi máy tính có thông tin cấu hình (mã số) phần cứng riêng biệt, không thể trùng lặp.
    Địa chỉ IP: Mỗi khi bạn lên mạng sẽ nhận được một địa chỉ IP, địa chỉ này có thể cố định hoặc tự động thay đổi sau một thời gian nhưng không thể trùng lặp.

3. Bảo hiểm đồ
    Khi đăng ký bảo hiểm, đồ không thể bị mất đi, không thể giao dịch (chỉ bị xóa nếu xóa cùng nhân vật), không thể bán shop… nếu chẳng may để mất, bạn chỉ mất một khoản phí nhỏ để lấy lại.

4. Khóa bank (khóa ngân hàng MU)
    Bạn sử dụng số điện thoại đăng ký để khóa hoặc mở ngân hàng, khi ngân hàng bị khóa thì không thể giao dịch cho dù đã có mật khẩu cấp 2. Bạn có thể không cần sử dụng dịch vụ này nếu đã đăng ký bảo vệ account.

5. Bảo mật thông tin
    Không đặt mật khẩu cấp 1, cấp 2 và mật khẩu các tài khoản trùng nhau, quá dễ nhớ, quá đơn giản (như 123456...). Không nên dùng thông tin cá nhân làm thông tin tài khoản (kẻ gian tìm hiểu về bạn và sẽ dùng thông tin có được để thử xâm nhập tài khoản của bạn).

6. Bảo mật email, số điện thoại
    Số điện thoại đăng ký account là thông tin quan trọng nhất quyết định ai là chủ hợp pháp của account. Nếu bạn đã sử dụng thành thạo số điện thoại để quản lý account thì nên đổi thông tin để xóa email của account đi (bỏ trống phần điền email hoặc gõ linh tinh, không có đuôi @...), tránh trường hợp bị hack pass email đăng ký- qua đó lộ thông tin account.

Không nên sử dụng email làm việc hoặc của nick yahoo liên lạc chính thức làm email đăng ký. Không nên tiết lộ số điện thoại cá nhân với người lạ.

Tuyệt đối không cung cấp mã ưu tiên cho bất cứ ai.

7. Liên lạc với Ban quản trị
    • Mọi thông báo chính thức của Ban quản trị đều được đăng tại trang chủ hoặc diễn đàn GamethuVN. Ngoài ra đều là giả mạo!
    • GamethuVN chỉ sử dụng duy nhất 01 tên miền: http://gamethuvn.net, không còn bất cứ tên miền nào khác.
    • Ban quản trị game không bao giờ hỏi thông tin tài khoản và mã ưu tiên của bạn.
    • Số điện thoại: Nếu admin cần liên lạc với thành viên thì sẽ dùng số điện thoại đã được công khai, được đăng tại Trang chủ và Quản lý account chứ không sử dụng bất kì số điện thoại nào khác!
    • Yahoo liên lạc: Danh sách Yahoo của các admin, ngoài ra không còn bất cứ nick nào khác!

8. Tố cáo
    Nếu không sử dụng bất kì biện pháp bảo vệ nào nghĩa là bạn chấp nhận nếu bị kẻ gian ăn cắp đồ/tài sản thì thôi, sẽ không lấy lại được. Tuy nhiên, bạn có thể viết bài tố cáo tại chuyên mục: Tòa án binh tại diễn đàn để BQT xử phạt kẻ gian.

9. Đọc thêm các bài viết sau để tìm hiểu cách thức kẻ gian có thể dùng để lừa đảo, tấn công và cách phòng chống:
    Bảo vệ tài sản và thông tin cá nhân
    Lỗi và thắc mắc thường gặp về bảo vệ account
    Khái niệm cơ bản về database và bảo mật máy chủ.​

Bài viết tại "Trung tâm an ninh" của MU Hoàn Mỹ- Thiên Thanh Hi, 20/04/2012.

2. Hí hí.bên vn-zoom đợt vừa rồi em tranh thủ la liếm được cái key avast 7 ^_^.thơm ngon đến file cuối cùng :D

Thiên Thanh Hi thích bài này.
  3. rất an toàn và tiện ích .

4. Cô Đơn Mình Anh

Cô Đơn Mình Anh ™…Xin Say 1 Lần…™

Thanks TTH !!!

5. Sau nhiều lần bị mất khuyên anh em lên bảo hiểm đồ và khoá IP. có mất chút thời gian nhưng an toàn. (Nhanh 1 phút mất hết đồ :D)

6. Anh ơi cho em hỏi em chỉ cần đăng ký bảo vệ ac là an toàn tuyệt đối đúng ko a? hay có cần làm thêm gì nữa ko???

7. Thiên Thanh Hi

Đăng ký bảo vệ account thì tài sản của bạn không thể bị lấy cắp, tuy nhiên nó chưa phải là tuyệt đối vì sẽ có những lúc bạn gặp sơ hở do chính quá trình sử dụng của bản thân (mở bảo vệ để giao dịch) hoặc sự cố bất ngờ khác (bị lừa đảo).

Chính vì vậy bài viết mới có đến 9 mục hướng dẫn, nếu như ngoài sử dụng công cụ thích hợp mà ta còn hiểu được sâu sắc những việc ta đang làm thì mới đạt được sự bảo vệ tuyệt đối. Hơn nữa, còn là bảo vệ toàn bộ thông tin cá nhân, các tài khoản khác trên mạng chứ không chỉ riêng tài khoản game tại GamethuVN.

binhgatesCô Đơn Mình Anh đã thích.
  8. Viết bừa vài câu xem có đc TTH tks không nào.
    Avast nặng nhưng dễ sử dụng và Microsoft Security Essentials nhẹ nhưng khó cài đặt. chọn Avast thôi

9. Marc313

Marc313 Hiệp Sĩ

Bài viết rất hữu ích, đọc xong đi đăng kí bảo vệ ip luôn.

10. Các bạn nên tải phần mềm avast về...cái này có thể đăng kí sử dụng miễn phí đc...rất an toàn...

11. Cảm ơn TTH, bài viết rất đáng để bỏ ra 5 phút đọc và nhiều phút nữa để chọn những biện pháp phù hợp với mình ^^

12. Thiên Thanh Hi

Tại mục 9., các bạn có thể thấy tôi viết nhiều chủ đề liên quan đến an ninh, trong đó chủ đề đồ sộ nhất tôi đã không đưa lên đây- được viết từ năm 2009.

Là người đọc, các bạn thường chỉ mất 05 phút để nắm được các ý chính, 05 phút nữa để suy nghĩ và nhớ nhưng sẽ tiết kiệm được 05 ngày kiện cáo, chờ đợi vì bị mất đồ, tiết kiệm được 10 ngày ăn cơm không ngon.

Có những người chỉ vì tiết kiệm 05 phút để bỏ qua những lời nhắc nhở mà tốn thời gian gấp nhiều lần hơn thế để "học khôn".

Nhưng là người viết, để có một nội dung cho các bạn đọc 05 phút thì tôi phải dùng 05 năm kinh nghiệm và ít nhất 50 phút cân nhắc xem viết thế nào cho dễ hiểu, ngắn gọn nhưng đủ ý... tôi đã không tiết kiệm thời gian thì các bạn cũng đừng ai tiết kiệm 05 phút để bảo vệ chính mình.

13. ThutiCoi

ThutiCoi ๑۩۞♥HậnEmYêu♥۞۩๑

Nếu làm hết các bước này chắc chắn chúng ta sẽ được an toàn .

binhgates thích bài này.
  14. Lặng Im

Lặng Im <b>—»I'll Protect You«—</b>

Bọn hack lại khóc đấy mà ;))

15. Cảm ơn anh HI tốt Bụng nhé.

16. Gia Bảo

Gia Bảo <b>Long[̲̅ə̲̅٨̲̅٥̲̅٦̲̅]Hiền</b>

Nếu là máy tính cá nhân thì nên bắt buộc làm cái này..

Nếu ko phải máy cá nhân thì ta dùng các phương pháp khác sao cho phù hợp với hoàn cảnh.Nói chung là cần nhanh nhạy,tìm hiểu cho kỹ cách thức giao dịch,luật game..v.v để tránh lừa đảo.
    Tiền làm ra từ mồ hôi sương máu,mat tiền chính là mất công sức bỏ ra.

17. NghienMaTuy

NghienMaTuy Cư Dân

Mình rất hài lòng về cách bảo vệ acc của ADM và mình cũng đã làm theo cách của ADM kết quả là rất an toàn, nhưng vấn đè chợ ảo thì mong ADM xem sét lại, mình có mua 1 tỷ zen = 200b mà cũng bị master tịch thu và block 9 ngày, và phán 1 câu xanh rờn là biết phải đò gian nhưng vẫn mua, nói thật nếu biết đó là đò gian thì ông nội mình sống lại cũng ko giám mua, thằng bị hack thì đc cả đồ lẫn bạc còn mình mất tiền mua mà cuối cùng acc thì block, đồ thì tịch thu là sao

18. [Vip] BoyCongTu

[Vip] BoyCongTu Lãnh Đạo Trận Chiến

E rất cảm ơn a Thiên Thanh Hi về bài viết này. e thấy những biện pháp trên rất hữu ích cho tất cả những người chơi như chúng e ... :x

19. Rất hay,cảm ơn bài viết của mod.

20. oh thế này thì tốt rồi bọn hach cơ có mà ngồi khóc :)

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi