Trả lời thắc mắc % CPU cao cho các bác thiếu hiểu biết!

Thảo luận trong 'Tin học' bắt đầu bởi BookieVN, 7/8/14.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. Chưa nói đến mấy acc, chỉ biết CPU lên 100% là đơ máy xong bị màn xanh ngay sau đó cũng nên, ấy vậy mà thằng này nó bô lô ba la là các bạn chả hiểu biết gì, nào là CPU thế lọ thế chai =))

MẤY ACC KHÔNG QUAN TÂM, NGHE CÁI CÁCH NÓI VỚI NGƯỜI KHÁC LÀ ĐỦ HIỂU CÓC LỖ VÀ ẾCH NGỒI ĐÁY GIẾNG, CHẢ RA CÁI MẸ GÌ CŨNG BÔ BÔ TA ĐÂY GIỎI GIANG. CHẤM HẾT. THÂN ÁI :))

2. Bỏ đi bác, thành phần trẻ trâu phát biểu mình k chấp nhặt làm gì, mọi người nhìn vào tự biết nhận xét =))

3. " CPU hoạt động ở mức tối đa đã nằm trong dự tính của nhà sản xuất rồi, cứ yên tâm mà dùng, bạn có cho CPU hoạt động 99~100% công suất suốt 1 tuần hay 1 tháng cũng chẳng sao "

Bạn chém gió thế này thì đây là gamethuvn toàn mấy bạn không hiểu về máy tính chứ bạn thử phán câu này sang bên forum IT khác thì coi bạn có ăn cả tấn gạch ko .

Ông cha ta bảo biết thì thưa thốt , không biết thì dựa cột mà nghe . Chứ mấy cái đứa ảo tưởng sức mạnh, biết loa qua cũng hào hùng lên phán như này =))

4. Bác vào facebook Sever MU Thần Long pm mình tư vấn cho, ở đây anh hùng bàn phím nhiều quá loãng lắm ^^, tên face mình là Đoàn Quang Tâm nha bác

5. Chả có gì sai ở câu trên, 1 tuần hay 1 tháng là còn ít, nó thiết kế hoạt động tốt cả đời ở 100% mới đúng, chỉ cần tản nhiệt ngon làm sao dưới 80 độ là được. Xác suất hỏng CPU do vắt kiệt sức mạnh là vô cùng nhỏ. Không những hoạt động ở 100% ngon mà dân OC còn đẩy lên 150-180% dùng 24/24 vẫn chạy tít.

BookieVN thích bài này.
  6. thisibuon73

thisibuon73 Sếp trungviet2k bảo phải đặt title :(

Ủa, cho mình hỏi nha, Video này bắt đầu bấm nút ghi lại lúc trong 4h00 (chiều), Video dài 15p33s, mà sao sau 15p33s đồng hồ máy tính lại chỉ 4h18p nhỉ? còn hơn 2p30s nữa nó thọt đâu mất nhỉ?
    Nếu mình nhớ ko nhầm thì trình quay video sẽ bỏ qua các đoạn lag, delay, giật, không nhớ có đúng ko nhỉ :D

7. thisibuon73

Bạn mới là ng` ko hiểu về nguồn, bạn đang nhầm nặng giữa công suất và hiệu suất, con nguồn noname 200k công suất tối đa là ~150w, hiệu suất làm việc tối đa tầm 40-50% thôi, chưa kể linh kiện tào lao, nó phù nó nổ bao jo` ko biết =))
    Với máy dân dụng bây jo` thường lắp các dòng acbel 350w, huntkey 400-450w, cm 350-400w, CST ăn tầm 100% với acbel, cm, sea, antec... còn huntkey tầm 80-90% CST, hiệu suất tầm 60-70% với huntkey, tầm 70-80% (P.PFC) hoặc >80% (A.PFC) với các con danh tiếng khác.
    Nguồn ngon được thiết kế với cặp fet có độ bền cao, chịu dòng lớn, tản nhiệt chất liệu tốt, bố trí hợp lý, khác hẳn với con nguồn 200k, đó là lý do vì sao nguồn 200k vắt nó tầm 1-2 tháng đổ bệnh còn những con kia hãng nó chỉ cần bảo hành từ 3-5 năm là đủ rồi =))

8. tội nghiệp cho 2 chữ Active Member,và tên đẹp thế kia=D>

9. GT 210 thua cả 9500GT bạn tư vấn thế này tội người ta, tư vấn card phải quan tâm tới cả bộ nguồn lẫn CPU nữa
    Rác CNTT đứng đầu là con CPU chai lỳ cứ dùng default chả chết bao giờ ...
    Chỉ có 1 kì hồi đó sài auto hello mark gì đó lỗi tập lệnh con 631 cứ đơ đơ đem bán vẫn oki thui

10. Bác ấy nói rằng log 9 acc full hiệu ứng nhưng thực ra là trại ở chỗ vắng và lúc chuyển sang acc khác thì acc ẩn xuống đã được sử dụng lệnh H để để giảm hiệu ứng, riêng cái việc acc trên loren market nếu nó di chuyển nhân vật thì lúc đó cpu và vga mới phải làm việc nhiều vì hình ảnh thay đôi liên tục, nếu nó đứng im 1 chỗ thì lại còn nhẹ hơn cả train quái có hiệu ứng skill và các nhân vật khác train cùng.
    Các bác khác kêu mượt nhưng mình thấy vẫn giật thế mới lạ ^^

11. chấp nhận để dừng lại,đừng nên phủ nhận để đi tiếp a ơi ;))

12. thisibuon73

:D 9 acc Full hiệu ứng là không thể :D
    tốt nhất muốn 9 acc full hiệu ứng thì tha 9 acc đó (có đồ ngon) đứng ở Lorencia lúc đông người ấy :D cơ mà chỉ lạ 1 cái là thời gian thực là 18p sao quay lại chỉ có 15p30s nhỉ :D

13. Mắt bác có vấn đề k? Xem lại 4h00 hay 4h02 :)
    Biết câu nồi nào úp vung nấy k? 1 máy tính k sử dụng card rời mà cần phải phí tiền để mua nguồn CS thực à? Nguồn 200k như bác nói sida thế thì các máy đời main 865, 945, G31, G41 cũng xài loại nguồn sida đó mà cũng chạy 7-8 năm bình thường, bác lại còn phát biểu thêm nguồn noname công suất tối đa là ~150W? Biết thì phán k thì thôi đâu ai ép, thế thì cái con số 500W hay 450W ghi trên cục nguồn nó ghi cho có à :) Xin thưa công suất lý thuyết của nó là 500W nhưng hiệu suất chỉ ở mức 60% tức là khoảng 300W, và 1 cái máy tính xài card onboard và con chip G2030 tiết kiệm điện thì 300W đã là hơn gấp đôi công suất cần thiết để chạy các thiết bị ở mức tối đa, và nguồn thường công suất sẽ sụt giảm theo thời gian, cụ thể khoảng tầm 20W/1năm tuỳ mức độ sử dụng, chờ tới khi sụt áp thì cũng k ít hơn 4~5 năm, còn người sử dụng máy tính để làm việc văn phòng ngày 8 tiếng thì nó kéo dài tới 8~10 năm là bình thường! Cái gì chứ mấy cái này k phải cứ như sách vở mà phán đâu :)

Last edited: 8/8/14
  14. thisibuon73

Dạ thư bạn là mình làm "Sửa chữa phần cứng vi tính" mình ko quan trọng ở sách vở nhiều, quan trọng ở đây là 2 thứ
    1. Mạch và sò (fet) ở nguồn noname thường dùng cặp C340x, 13007... chịu đc có vài A thì móc đâu ra 300 vs 500w?
    2. Hiệu suất làm việc là
    ví dụ:
    hiệu suất 70% là muốn có 70W điện đầu ra cho các thứ khác tiêu thụ thì bạn phải mất 100W đầu vào.
    còn công suất thực của nguồn chả liên quan j` đến cái nhãn ghi bao nhiêu cả, vì nguồn noname có ai kiểm định xem nhãn với ruột có khớp vs nhau ko>
    còn bạn thích bảo là 500W tối thiểu nó ra đc 300w thì đơn giản, cắm nó vào 1 bộ máy chạy i5 4440, VGA cùi thôi, tầm GTS250 (512r3/256bit), các thứ khác thì main thường (H81/ram4G/HDD) (~250w) xem chạy có phụt khói ra ko?
    Cái nguồn noname mình cày nát schematic rồi =))

15. Hay cho câu "Sửa chữa phần cứng vi tính"
    Mình làm IT của 1 tổng công ty gần 5 năm nay, quản lý khoảng 80 máy tính các loại, đủ các đời máy + 2 năm kinh nghiệm làm NV KT trong CTY Phong Vũ 125CMT8, TP.HCM (Nếu là ở miền nam chắc chắn biết PV là thằng nào) chưa thấy con nguồn thường nào mà đòi gắn card GST250 512 DDr3/256bit cả, lấy 1 nguồn thường k có nguồn phụ đòi gắn cho con card cần nguồn phụ 6 pin, bạn rất là hài!
    Tiếp nữa, cấu hình bạn kêu gắn nguồn thường (CS tối đa thực tế của nguồn thường 500W tầm 280~300W) :
    Core i5-4440 : 84W
    Card GTS 250 : Active 165W - Full load 237W
    Main H81 : 15W
    HDD 250GB Seagate : Idle 17W - StartUp 30W
    Tổng cộng chưa bao gồm các thứ linh tinh nhẹ điện như RAM + Fan thì máy đã ngốn bnhiêu điện rồi? Bạn cộng hộ mình cái?
    Chốt lại, bạn vào Topic mình để thể hiện hay mục đích gì khác?
    Và cái máy như mình build mình bao xài 4~5 năm đấy, bạn có ý kiến gì k?
    Và cũng cái máy này mình mình chơi 7acc mỗi ngày đấy (Max load 9 acc còn PK đc thì nếu bạn chơi MU thì bạn phải hiểu nó như thế nào với cái cấu hình cùi ấy)
    Và cái nguồn thường mà bạn bảo sida 1-2 tháng đi tong ấy nó theo con máy mình cày game gần 2 năm nay mỗi ngày k dưới 15~20h mà vẫn k banh máy như bạn nói đấy :)
    Mà thôi nói với bạn k có tác dụng, TOPIC mình đã đề là dành cho các bác THIẾU HIỂU BIẾT, bác hiểu biết chui vào đây làm gì? Hay là thiếu hiểu biết mới mò vào đây xong rồi tự sướng àh :)
    Mỗi ngày vẫn có rất nhiều người cảm ơn vì mình đã tư vấn lắp ráp máy ít tiền mà chơi game tốt đấy thôi.
    Và mỗi lân lên đây xem những người như bác chém gió thì mình cũng coi như vừa đc xem 1 bộ phim hài :) Cảm ơn các bác nhiều lắm!
    Ai gạch đá vào đây mình nhận hết :)

Last edited: 8/8/14
  16. bài viết của bạn rất dài và logic đối vs những ae chưa hiểu chắc chắn sẽ nghĩ bạn là 1 cao nhân, nhưng khi bạn đưa ra cấu hình như trên mà bảo log 8-9 acc vẫn pk tốt => top này cũng chỉ là để chém gió thôi

17. Có video review cứ xem rồi phán :)
    Thời gian bác vào Topic còn chưa đủ để xem đc 1/2 video mình up :)

18. PC mình cấu hình như này cậu xem tối đa log dc bao nhiêu acc nếu dựa theo cấu hình bạn build ở đầu top Untitled1122.png

19. thisibuon73

Bạn móc đâu ra con GTS 250 nào mà tận 230w vậy? con này chỉ ~90w ở đk thường, peak ~180w hết kim, nguồn chỉ dùng 1 đầu cấp 8pin mà đòi 230w? bạn đã làm cho PV mà còn tư vấn nguồn noname cho khách? I5 4440 TDP Max có 84w, bạn dùng đc hết 84w ko?
    cả dàn này mình tính 250w là quá sông sênh rồi, còn bạn thích kinh nghiệm với mình ak? bạn biếtddochj schematic, biết đọc datasheet thì bạn tự tháo 1 con nguồn thường ~200k ra, sau đó tra xem? mình đã nói rõ cả tên linh kiện rồi đó, bạn tra thử xem nó có chịu được hạn mức dòng ở 300W ko? bạn làm máy tính lâu năm mà lại thần thánh hóa 1 con nguồn noname bạn ko thấy ngượng ak?? tư vấn máy cho dân chơi game tha con nguồn đáng giá tận 200k vào rồi kêu có thể thạy được ròng rã? vậy những hãng tên tuổi nó sản xuất nguồn 350w vs 400w với giá cả triệu đồng để cúng nhang cho nguồn 500w trị giá 200k ak?
    p/s: chỉ cần câu bạn chê anh Hồng không biết j` về máy tính là đủ biết tính cách và trình độ của bạn rồi.
    Bạn thích đấu về bất kỳ mảng gì trong vấn đề phần cứng máy tính, mình tiếp chiêu hết, còn bạn đến schematic ko biết đọc, datasheet không biết tra thì xin lỗi bạn, đừng bàn về vấn đề điện với mình.

Tom Dwan thích bài này.
  20. thisibuon73

Mà thêm nữa là đừng có mang câu: Dành cho các bác Thiếu Hiểu Biết. Bạn nên xem lại câu này, các bạn khác, họ mỗi người 1 ngành 1 nghề, họ giỏi và hiểu biết theo khía cạnh của họ, đừng có rêu cái câu: Thiếu Hiểu Biết, diễn đàn này không phải là gà, bạn ghi là: TOPIC dành cho những ng` Thiếu Hiểu Biết, thế hóa ra ai vào cũng là người Thiếu Hiểu Biết ak?

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi