lắp 1pc chơi mu

Thảo luận trong 'Tin học' bắt đầu bởi Chu Du Banned, 3/11/15.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. thisibuon73

thisibuon73 Sếp trungviet2k bảo phải đặt title :(

Q9550 :D em sút con này đi lâu rồi :D giờ nghĩ lại vẫn đúng đắn khi sút nó đi khi nó vẫn còn được giá :D

mylove00 thích bài này.
  2. Dòng socket 775 thì gigabyte có nhiều main ok hơn. Đặc biệt p45 OC ngon hơn hẳn vì asus ít sản phẩm hơn. Nhưng không hẳn ở phân khúc và thế hệ main nào gigabyte cũng chiếm ưu thế. Không phải minh chơi nhiều main ROG nên phát biểu bừa nhưng mình chưa OC chết 1 con ROG nào cả.

Vừa đi đào mồ về đc 2 con 680i sli. Chip set hơi nóng nhưng đã có block chạy water nên vẫn tự tin đưa em 9550 lên 4.0Ghz.

ConBuom thích bài này.

3. Anh có dự án mới nên cần tuyển hàng cổ đại

TB2aZThfXXXXXa4XpXXXXXXXXXX_!!2213064279.jpg_620x10000.jpg TB2d1vofXXXXXcSXXXXXXXXXXXX_!!2213064279.jpg_620x10000.jpg

4. thisibuon73

thisibuon73 Sếp trungviet2k bảo phải đặt title :(

Cá nhân em ko thích cáse nào có tray main nằm ngang :D em thải hồi Skeleton cũng vì vấn đề đó :D

5. Tray main ngang lợi thế khoe được VGA, để tối ưu diện tích thì dạng case HTPC mini buộc phải dùng tray main ngang. Vài hôm nữa case về sẽ view xem nó ra sao

6. Tray main ngang lợi thế khoe được VGA, để tối ưu diện tích thì dạng case HTPC mini buộc phải dùng tray main ngang. Vài hôm nữa case về sẽ view xem nó ra sao

7. chắc có người đặt hàng bác @mylove00, vừa cho cái mùa đông giá lạnh vừa phô trương độ khủng bố VGA kép SLI
    tuy nhiên kiếm Ram2 khủng giờ khó lắm, tối ttiểu 1066 mà cái main này em vừa xem lại chi tiết 0.png

Buss hơi thấp, mà SLI ram lên 1200 ko biết nhét 1066 có lên không bác nhỉ.

8. 4x 2gb Corsair Dominator GT bus 1066 cas 5.
    Sli 1200 là của VGA, ko OC VGA nên ko quan tâm

9. main support sli vga rất nhiều, tuy cái main này đã ghi hẳn ở cái tên main có chữ sli là vì nó sli cả ram đấy bác có thể hỗ trợ tốt hơn kiểu dual ram chăng, thông số kĩ thuật ở mục ram ko phải mục VGA. sli với ram có profile: with EPP 10.png

domiaator em cũng đang chạy 4 thanh nó chỉ có EPP1 là 1066 chứ nó vẫn PC6400 mà ko phải PC8500 ,
    em cũng chưa hiểu nó có EPP riêng sli không, mail sli ram em chưa gặp

10. Chưa nghe khái niệm sli ram bao giờ. dual channel tăng gấp đôi băng thông với điều kiện trên 2 kênh sử dụng cùng 1 loại ram có dung lượng và thông số tốc độ tương đồng. Flex Memory cũng như trên nhưng không cần bộ nhớ ram có cùng dung lương giống nhau.

Cái SLI Ready Memory với EPP tìm hiểu ra nó như là 1 chứng nhận của Ndivia được thiết lập sẵn trên main với các profile dựng sẵn. Khi OC thì ram sẽ tự động thiết lập các thông số tối ưu để phát huy hết hiệu quả. Cũng không khác gì những main sau này có 3 chế độ trong bios Auto - Manual - profile. Trong đó Profile là OC với các % dựng sẵn so với xung nhịp góc của CPU, bus ram và timming cũng tự động thiết lập. Tuy nhiên các mức % này chỉ nhằm hỗ trợ nhanh chứ thực ra để OC được cao và stable thì chủ yếu OC bằng thiết lập thông số bằng tay manual.

11. Mấy thanh GT 1066 cas 5 thừa sức lên 1333 chứ 1200 chẳng vấn đề gì.

12. [​IMG]
    không biết con GT chạy ngon hơn con này k
    nếu bác chạy đươc 6 -6 -6 thôi bus 1333 với con GT ấy thì cho e mở rộng tầm hiểu biết cho e xem cái ảnh

Last edited: 13/11/15
  13. 8tr thi dc coi5 rôi nhé bác

14. xem lại đi 2F bị nhảy áp hoặc điện chập chờn, con này cũng hiếm lắm defaul EPP1: 2.1V cas 5-5-5-15 buss default 1200, oc nhẹ lên 1340

HighElf thích bài này.

15. hihi bác nói chuẩn. chinh xác nó phải thế này khi chạy Vcore defaul không OC

ConBuom thích bài này.
  16. Thật sự mà nói thì độ mày mò nghiên cứu chỉ có ở các anh em đam mê máy tính lâu năm.
    Chứ đội trẻ bây giờ đơn giản là chỉ cần bỏ ra 1 triệu có luôn 1 cặp 2x4gb bus 1600 chạy cas 8 phè phé.
    Tiện bác @mylove00 có hoa tay mod case dạo này có rảnh không ? Em muốn thiết kế quả bench table lắp được 2 bộ lòng mề :)

ConBuom thích bài này.
  17. dominator GT hay ko GT thì ko phải là RAM ÓC, điểm mạnh của dominator là độ ổn định cao tương đương với giá thành.
    profile max của GT đc đính trong cái main Nvida kia mà nó không đính thanh dominator thường nó là sự tính toán kĩ lưỡng sự kết hợp 2 nhà sản xuất với nhau mức 2PerForm 1200 , cái GT kia chỉ gọi là có profile HighrPerform cao thôi chứ cũng ko như quảng cáo óc ách
    vì nhiều nguyên nhân mà chắc chắn dominator GT ko OC đc 1333 ở mức cas5, có đc thì 3 bữa rồi die RAM có đc thì test ram eror liên tục coi như ko ý nghĩa, như 2F muốn hỏi vấn đề oc lên cas6 1333 còn có thể nhưng chạy rất cứng.
    tớ đang dùng dominator thường chẳng bao giờ nghĩ tới chuyện ọc ạch nó là ram đẹp và ổn định thôi.

18. Ram 3 thì buss ngon cas ngon có nhiều loại và dễ kiếm. Ram2 mới độc và hiếm. Đội trẻ bây h chơi đời cao nhiều profile có sẵn nên k cần vọc nhiều mà chạy vẫn ổn.

19. Bước tiến từ Ram 2 lên Ram 3 đúng là bước tiến đáng kể trong làng công nghệ.
    Bây giờ máy tính cũng phổ thông, chứ không còn là 1 nghề gì đấy quá cao siêu và kinh khủng như cái thời MU 1.0 nữa :))
    Chẳng biết sau này sẽ phát triển thêm mạnh đến đâu, chứ mình thấy từ thời ivy bridge là đã quá đủ cho nhu cầu phổ thông.
    Main bình dân rẻ tiền B75 cũng có đủ nào tản mofet, bus 1600, SSD, SLI CF các kiểu. Lên đến Haswell, Boardwell, rồi thì Skylake ... toàn là làm màu làm mè, thêm tính năng, nhồi bus, nhồi iGpu - trong khi toàn để chống cháy...
    Mà với cái tốc độ đẻ con như hiện tại của In tèo thì đúng là đội trẻ cũng chả kịp vọc cũng đã có sẵn cơm bê đến tận mồm thật :-?

ConBuom thích bài này.
  20. tớ cũng đồng quan điểm như bạn
    1 quan điểm nhỏ khác bạn 1 tí là ram 2 lên 3 là không nhiều và từ 3 sẽ bắt đầu phát triển theo hướng khác, ví dụ max ram 2 như sau:
    defautlt cas 5 buss 1200 tỉ lệ thành công xung nhịp là 1200/5 = 240, với dong ram 3 buss cao như hiện tại mình đoán cas9 buss 2000 vậy tỉ lệ thành công của xung nhịp là 2000/9 = 222 vẫn còn thấp hơn ram2 và kể cả cas 8 mà đc buss hơn 2k thì cũng bằng ram 2, tuy nhiên lợi thế của buss cáo là xu hướng tương lai thuận lợi cho việc nhiều ứng dụng đồng thời hơn. điểm mạnh nhất đột phá về ram thì theo mình là Rdram lên ddram khác nhau hẳn về đồ thị xung nhịp 1 nửa xung nhịp có thể lấy dữ liệu, còn trước dây cả 1 xung nhịp mới lấy đc 1 bit datta, hướng tiếp theo phát triển mạnh rõ trông thấy ko là dual chanel mà tripe chanel thấy vượt trội hẳn về tốc độ. trong tất cả các tài liệu hãng main đều có ghi dual chanel chỉ là tốt hơn chứ ko dc như x2.
    bạn có nói ko biết tương lai thì độ manh mẽ thế nào, theo mình và bạn đều nhận định chung là đã tương đối phục vụ đủ cho cuộc sống rồi, tương lai sẽ là vấn đề năng lượng và môi trường, sẽ phát triển những dòng ram và thực tế là Ram3 LP tiền thân (công xuất thấp - trước 1.5 giờ 1.35V và sẽ tiêps....) tiêu ít nguồn điện giảm khả năng đốt ôxi....thế nên đọ mạnh sẽ phát triển chậm lại và yếu tố môi trường + năng lượng sẽ đc đầu tư nhiều hơn vào sản phẩm

HighElf thích bài này.
  21. NVIDIA giới thiệu SLI (Scalable link Interface) vào năm 2004 và từ đó đến nay đã xây dựng cả một chương trình chứng nhận SLI cho các thành phần chủ đạo như mainboard, PSU, RAM.
    Main chay SLI sẽ theo profile và chạy ram theo chế độ epp có sãn khi main support loại ram được chỉ định và được công bố trên trang chủ cho con main đó. khi đó ta cũng có thể gọi ram chạy theo chế độ SLI. các Profile SLI nhằm mục đích nâng cao hệ thống chủ yếu đáp ứng tốt nhất cho việc chạy VGA kép. vì mục đích chính la nâng cao tối đa hiệu năng của đồ họa nên SLI chủ yếu được biết đến là dành cho VGA.
    "dual channel tăng gấp đôi băng thông với điều kiện trên 2 kênh sử dụng cùng 1 loại ram có dung lượng và thông số tốc độ tương đồng" thực chất hiệu năng nó mạng lại tăng ~ 30% chứ không phải tăng gấp 2 lần như mọi lầm tưởng vì từ " dual "

Last edited: 17/11/15
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi