Hướng Dẫn Giảm Tải cho CPU Khi Treo Máy

Thảo luận trong 'Tin học' bắt đầu bởi thaiduythe, 21/1/16.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi
  1. cảm ơn top đã chia sẻ thong tin hữu ích

2. bản ss8 này còn đỡ ế lên ss10 nặng hơn nhiều :(

3. Bạn phân tích thì hay lắm.
    Nhưng điều quan trọng nhất thì bạn lại không nghĩ tới, đó là MU không hỗ trợ đa luồng như các sòft render.
    Cho nên dù để ở 1 luồng hay 4 luồng thì mặc định là con CPU nó cũng tự phân chia công việc ra bằng ấy thứ.
    Nếu để ở 1 luồng thì chẳng khác gì dùng 1 con Celeron đâu =))
    Phải không bác @ConBuom nhỉ >:D<

ConBuom thích bài này.
  4. Chủ top cho hỏi . mình dùng win 8 thì không làm đc như thế ah .

5. thoải mái bạn ơi :D

6. Vậy sao mình ko thấy như hướng dẫn nhỉ . nó khác như win 7

7. ^^ mu ko hôc trợ nhưng các chip thế hệ đa nhân bắt đầu từ corquar thì phải nó hỗ trợ bạn ah. minh chưng rõ ràng nhất là ở dầu topic nói đó

8. mình nhầm vừa vào tìm cái hướng dẫn win 8 nhưng không thấy bạn à :D...., bạn pm thớt đó thử xem

9. Bạn lại nhầm.
    CPU từ thế hệ DualCore đã hỗ trợ 2 luồng (hyper thread) - Nhưng 2 luồng này chỉ là 2 luồng ảo, không phải 2 nhân thực sự.
    Khi lên đến Core 2 Dou thì mới là 2 nhân xử lý, còn Quad như bạn nói thì nó là 4 nhân với 4 luồng.
    Trở lại câu chuyện đa nhân, CPU hỗ trợ là 1 chuyện, soft và game có được code tương thích để sử dụng tối đa phần cứng hay không lại là chuyện khác.
    Và thực tế hiện nay mình cũng chưa từng thấy game online nào ghi là hỗ trợ đến 4 nhân cả =))
    Công bằng mà nói thì đúng là dùng 1 con 4 nhân mà chơi game thì nó nhanh hơn những con 2 nhân. Đây là cảm nhận thấy được thật.
    Nhưng ép nó đi bằng 1 luồng mà lại nhanh hơn đi 4 luồng thì đây là lần đầu tiên mình thấy trong đời =))
    P/s: đang nói về game MU Online này nhé, mình không bẻ lái sang các soft render khác đâu :(

10. nói chung là các bác còn kém lắm =)) upload_2016-1-15_8-41-48.jpg

11. Cái này là giảm load ở ram thôi mà :))
    Nói chung là ... cứ phải Vina Đô thần chưởng vào :>

12. Ctroll F8 phát là giảm tất. + phím H và F9

13. sao mình chả thấy con DualCore hay Core 2 Dou có hyper thread nhỉ. Ark toàn ghi non (hyper thread) nhỉ. ( kể các các em cao cấp nhất như E8700 hay QX9770 )
    may con pen 4 cùi cùi thi lại support (hyper thread) nhỉ ?

14. thisibuon73

thisibuon73 Sếp trungviet2k bảo phải đặt title :(

Mấy con dual core và cỏre 2 duo có mã wolfdale có 2 lõi và ko hỗ trợ siêu phân luồng, trải dài từ celeron, dual core, core 2 duo, core 2Q.
    mấy con Pen 4 có 1 lõi, chia đôi, 2 luồng xử lý nên có siêu phân luồng,
    con i3 thì có siêu phân luồng ( 2 lõi 4 luồng) i5 thì ko có, i7 thì lại có :)
    Cái này nó là cái tick tock của intel đó :)
    cứ 1 đời CPU lại làm 1 đời nữa tăng tí hiệu suất rồi làm 1 đời nữa để làm bàn đạp làm đời sau tăng hiệu suất :D

HighElf thích bài này.
  15. cái này e biết mà. :)
    e muốn phân biệt rõ hơn về (Intel® Hyper-Threading Technology ‡) siêu phân luồng và (Intel® Virtualization Technology (VT-x) ‡) công nghệ ảo hoá tránh tình trạng các bản hiểu nhầm lẫn 2 công nghệ này với nhau thôi :)

16. 775 chưa làm đc nhiều nhân HT, có con cuối Pen4 478 và Pen4 đầu 775 làm đc (pen4 chi 1 nhan), lên tới mấy con core i đời đầu cũng chưa làm đc.

17. thời chập chững lên 2 nhân của intel là ra gấp gáp để cạnh tranh với ÀMD và lúc dó dân tình đánh giá cũng vẫn thua AMD 1 bước nhưng đó core 2 dou đã sánh vai cùng amd
    cái thời đầu ra 2 nhân của intel yêu cầu hơi phức tạp vì nó là 2 nhân trần truồng nên tạm coi như 2 buss ram khi đó yêu cầu hệ điều hành hỗ trợ thêm để hiểu đc nó mới có cái bệnh cổ chai, lên Core 2 duo thì khác hẳn 2 nhân nhưng hỗ trợ nhau chung 1 buss, 2 tự phân chia mà sử lí còn việc cơ bản của hệ điều hành chỉ dúi thông tin vào 1 chỗ nên sự trôi và ngọt của con chíp thấy rõ hẳn với con 2 nhan cởi truồng.

18. thisibuon73

thisibuon73 Sếp trungviet2k bảo phải đặt title :(

Nôm na thế này cho dễ hiểu:
    Siêu phân luồng là: 1 lõi chia 2 luồng xử lý
    Ảo hóa là 1 CPU xử lý nhiều hệ điều hành cùng lúc (Ví dụ cài VPS trên win ấy)
    Công nghệ ảo hóa để tăng tốc độ xử lý khi cần chạy 1 máy ảo trên máy thật (Xử lý đồng thời 2 hay nhiều hệ điều hành)

HighElf thích bài này.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa. Bạn muốn mở lại chủ đề? Nhắn tin cho admin Thiên Thanh Hi