8 về game Cấu hình máy tính chơi game

Thảo luận trong 'Hà Nội' bắt đầu bởi thuylinh07, 2/5/23.

1. Cấu hình pc mình
    Chip i3 9000
    Ram 8g
    Car rtx630
    Cứ lồng nhiều acc là đen xì màn hình , lồng 1 acc thì ko sao , là bị như nào nhỉ
    Ae tư vấn giúp mình buid với

2. hunghdz

hunghdz Hãy sống theo cách của bạn

Đập đi thôi đây cắm cả năm chả sao
    Trong khi log ac vẫn chơi liên minh

thuylinh07 thích bài này.
  3. Thế mới hỏi ae

4. máy Pc cấu hình như kia thì cũng khoẻ mà nhỉ. chắc tại do cài driver sai hoặc thiếu.

5. Có khi nào ram 8gb ko đủ chăng. Ngoài mu ra chạy thêm gì nữa ko

6. hunghdz

hunghdz Hãy sống theo cách của bạn

8g chạy thoải mái rồi
    còn bị làm sao hỏi mấy ông hiểu về máy tính một chút

7. giolanhpk

giolanhpk Hiệp Sĩ

Bạn đưa ra tên Card đúng chưa? Card rtx630

CPU, RAM chỉ làm phần mềm chạy nhanh hay chậm (Thiếu RAM hệ điều hành tự mượn ổ cứng để sử dụng).

Về cơ bản vấn đề của bạn chủ yếu là do card màn hình tạo ra, có rất nhiều nguyên nhân gây ra:
    1. Phần mềm driver hoặc phần cứng card màn hình bị lỗi (Nếu trước đây ko bị).
    2. Việc chỉ định sử dụng Card màn hình chưa đúng (Nếu máy bạn có 2 card trở lên). (Ngầm định hệ điều hành đặt Auto: ưu tiên sử dụng Card onboard, khi bạn chạy nhiều quá sẽ tự động chuyển sang Card khác gây treo ứng dụng và đen màn hình).
    3. Card màn hình yếu, mà bạn chạy nhiều phần mềm sử dụng chế độ đồ họa đồng thời.
    4. Máy nóng quá, treo card xử lý đồ họa.
    5. Máy nhiễm mã độc làm chậm xử lý và chiếm quyền sử dụng bộ nhớ....
    6......

Hướng xử lý:
    1. Bạn tắt các phần mềm sử dụng nhiều đồ họa đi ( đặc biệt bạn đang dùng Cốc Cốc), chạy thử xem được tối đa bao nhiêu acc - Sẽ biết giới hạn máy của bạn thế nào.
    2. Vệ sinh lại máy cho sạch - Nắng mới lên, nhiệt độ phòng tăng làm nhiệt độ máy bạn tăng cao.
    3. Kiểm tra mặc định Card màn hình của bạn trong Windows, lựa chọn Card nào tốt nhất - Nếu máy có 2 card ( Tìm Google: Cách thay đổi card màn hình mặc định để chạy các phần mềm trên Windows 10/11).
    4. Tắt các ứng dụng chạy ngầm gây tốn bộ nhớ, quét mã độc,... (Nếu bạn biết).

5. Vẫn không được: Mang ra cửa hàng máy tính nhờ xử lý.

8. Cảm ơn bạn

9. Cái số 2,3,4,5 là tào lao. Loại bỏ nhé.
    Nhìn con desktop thế kia mà phán 2 card =))
    Máy nóng quá thì nó cũng tự tắt, hoặc đơ, rồi màn hình xanh cmnl chứ ở đó mà treo card.
    Còn mấy con mã độc với virus ghẻ thì thôi, giờ 2023 chắc tự nghĩ ra mấy con đó.

Lỗi của chủ topic chủ yếu nằm ở cụm phần mềm hỗ trợ đồ hoạ (DirectX và OpenGL).

10. trước máy mình cũng 2 ram
    sau giảm bớt để 1 ram cũng oke hơn
    bạn xem có ông nào chuyên chơi game biết cài cho

11. Mình Laptop cùi vẫn cắm chơi được cơ mà nhỉ

12. máy bác ok đó chứ, hay do setup đồ hoạ

13. MU thì cấu hình trên chơi là Ok rồi. Cắm được nhiều acc luôn ấy chứ.
    Có thể lỗi do Card màn hình hoặc do Driver lỗi, thiếu driver gì đấy.

14. Thank bro mình nâng cấp lên card 1060 chơi ok rồi

15. cài lại win là hết lỗi

16. Cắm 8 acc mu mà quạt card còn chả thèm quay

17. Cấu hình máy này còn ngon chán . Mình đang dùng con máy cổ từ thời 97 đến giờ vẫn chơi tốt E84 ram 4 card 730 (2G) chơi bên S12 vẫn cắm đc 6 7 acc ( dùng thêm sanbox) . Giờ sang S15 vẫn chơi 4 ác mà ko bị như bạn

18. Hiện tại mình ko còn chơi game nữa nhưng 3 PC vẫn giữ lại bạn có thể tham khảo cấu hình
    1 . PC cổ : main G41 chíp E84 ram 4G ( 2 thanh 2G) card 730 2G . SSD120 . nguồn 450w > PC này ko card là ko chơi đc S15 nha
    2 . PC trung . Main asus H81 chíp i5 4590 ram 8G card 730 2G . SSD 120 . HHD 500 nguồn 500w
    3 . PC treo Main asus H81 chíp Xeon 1220 v3 ram 16G card 1060 3G SSD120 . HHD 500 . Nguồn 500w
    Tóm lại do cài win hoặc driver ko phù hợp thôi chứ MU này máy cùi vẫn chơi tốt

thuylinh07MayCuDeTao đã thích.
  19. có 3 vấn đề bạn cần kiểm tra
    -ram chắc chắn không phải , vì ram mà hỏng đố khởi động được máy tính
    - Nếu màn hình xanh đa số là do ổ cứng , bật lên nóng là màn hình xanh lè hoặc không lên . có thể khởi động lại liên tục
    -Main Bo
    -VGA
    - Do vậy tốt nhất bạn lên mang ra thợ nhanh 1h ló xem và ló kiểm tra cho là nhanh nhất , ổ cứng lâu ngày dễ hỏng , mà giờ đa số anh em gamethu ưa dùng ổ ssd , do vậy có thể bạn bị lỗi Main board hoặc VGA